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Kampuni ya mitiki ya bonde la Kilombero (KVTC) ilianzishwa mwaka 1992 kwa 

kuanzisha mashamba ya mitiki ndani ya wilaya nne ambazo ni Ulanga, Kilombero 

na Malinyi jirani na mbuga ya Taifa ya Udzungwa na hifadhi ya wanyama 

ya Selous. KVTC inaboresha mazingira ya viumbehai na kuanzisha shughuli 

ambazo zina manufaa kiuchumi na hivyo kusimamia uendeshaji wa misitu kwa 

misingi ya kuweka mandhari kwa kupanda mitiki yenye ubora wakati huohuo 

kuhifadhi misitu ya asilia iliyo ndani ya mipaka yake. Hali hii inaleta wigo mpana 

wa manufaa ya kijamii, kiuchumi na kimazingira kwenye Bonde la Kilombero 

Tanzania na kuwa mfano wa msitu wenye kuwajibika kwa mazingira na uchumi 

katika sehemu ya kusini mwa Jangwa la sahara katika Africa.



Barua kutoka kwa mwenyekiti
Simulizi za  bonde la Ifakara na Kilombero, mahali ambapo nilizaliwa na kukulia  wananiita  

“Mkola Mlima,” maana yake kwa tafsiri ya moja kwa moja ni  “kijana  wa udongo!” Bila shaka, 

hata kiu yangu ya kusoma elimu ya juu na hatimaye kazi yangu ya kidiplomasia iliyoning’oa 

kutoka Bondeni, bado mimi ni mzalendo “kijana wa udongo” kama nivyokuwa siku zote, mtu 

ambaye nimefinyangwa ndani ya utamaduni wa hapa wa Kiafrika, na kujifunga kwenye maadili 

ambayo yanatilia mkazo utii, uaminifu, staha,  heshima na kutokuwa mbinafsi.

Kwa miaka mingi Bonde halikuwa na uwekezaji mkubwa wa kijamii, wa miundo mbinu ya 

kiuchumi na kibiashara. Barabara chache za vumbi hazikupitika kwa urahisi wakati wa ukame 

na hata mvua za masika zilipoanza, mto kilombero ulivukwa kwa kutumia mitumbwi ya 

kutengeneza kiasili. Hata hivyo, pamoja na mazingira haya yenye changamoto, maisha yalikuwa 

mazuri ajabu, ninaendelea kukumbuka moyoni mwangu zama hizo za neema! Huwa ninasikia 

mwangwi wa mlio wa ngoma za sherehe usiku mzima za kuashiria “muda wa mavuno” na 

mitambiko ya unyago ndaniya Bonde lote!

Mnamo mwaka 1992, Kampuni ya mitiki ya Bonde la Kilombero ilikuwa ya pili kwa uwekezaji 

katika sekta binafsi ndani ya Bonde, kwa miaka 30 baada ya Kampuni ya Sukari ya Kilombero 

‘Kilombero Sugar Company’ ambayo ilianzishwa mwaka 1962. Nimekuwa Mkurugenzi  wa KVTC 

tangu mwaka  2006, na ninajivunia kushirikiana  na kampuni ambayo inaheshimu  maadili, 

urithi, na taswira  ambayo ni ya msingi kwa jamii ya Bondela la Kilombero.

Kwa kipindi cha miaka 25 iliyopita, KVTC imetekeleza jukumu na kuleta mabadiliko ya kiuchumi 

kwenye Bonde la Kilombero kwa kuanzisha fursa za ajira, kutumia bidhaa na huduma za 

wafanya biashara wazalendo, kuwekeza kwenye miundombinu ya kijamii na kiuchumi, pamoja 

na kuchangia kwa kiasi kikubwa kwenye mapato ya kodi kwenye mabaraza ya mitaa. Zaidi 

ya hapo, mpango wa kuendeleza Mradi wa Wakulima wa nje  umewaongezea mali wanavijiji  

katika Bonde! Kitaifa, KVTC inaigiza kiasi kikubwa cha mapato ya fedha za kigeni kutokana na 

usafirishaji wa mazao ya misitu kwenda nje ya nchi na ni mchangiaji mkubwa kwenye mapato 

kwa njia ya kodi.
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Miti ya mitiki huchukua muda mrefu kukomaa, na miaka ya karibuni tu kampuni ya KVTC 

imeanza kupata fedha za kutosha kujilipia gharama zake yenyewe. Tumebahatika kuwa na 

wawekezaji wa muda mrefu wenye subira kwa kujitoa muhanga kuwekeza mamillioni ya dola 

ya mtaji wao kufaniksiha maendeleo ya kampuni. Wakati mashamba ya KVTC yanaendelea 

kukomaa, tunaweza kutarajia kwamba faida za kiuchumi kwa wananchi na taifa zitaendelea 

kuongezeka kwa miongo ijayo.

Ninajivunia kuiona kampuni ya KVTC inavyochukua jitihada za dhati katika kulinda msitu asilia 

ulio kwenye ardhi yote ya Bonde. Tangu kampuni ilipoanzishwa imeridhia kikamilifu azima ya 

serikali na wawekezaji waliofuata walinedeleza maono ya kudumisha biashara ya mashamba 

miti.  Misingi ya  ‘vipandevipande ‘ , imelenga  harakati za kusimamia  umiliki wa ardhi  kwa 

lengo la kuhifadhi  miti asilia na wanyamapori. Kamuni ya KVTC inatambuliwa ulimwenguni 

kuwa ya mfano wa kuigwa katika kuhifadhi misitu  Afrika , katika  kipindi ambacho misitu ya 

asilia inashabuliwa kwa  msukumo mkubwa unaotokana na shughul za kibinadamu na ufugaji 

wa kuhamahama usioratibiwa wa wanyama wa kufugwa.

Mwaka huu, wakati kampui ya KVTC inatimiza   25 ya uendeshwaji wake, ningependa kutoa 

shukrani zangu za dhati kwa wafanyakazi wetu wote, wa zamani na waliopo, jamii, na viongozi 

wa serikali katika ngazi zote pamoja na wadau wetu mbalimbali, washirika na watoa huduma 

wote, kwa michango yao yote ambayo imekuza na kuleta mabadiliko kwenye kampuni yetu 

tangu kuanzishwa kwake katika hali ya uchanga mwaka 1992 mpaka leo hii, kuwa Kampuni 

kubwa ya Miti katika Afrika!

Tunapoangalia mbele yetu kwa miaka ishirini na tano ijayo, Bodi ya Wakurugenzi , Utawala na 

wafanyakazi wote  wamedhamiria KVTC kwa moyo wote  kuendeleza  wajibu wa KVTC’ katika 

Bonde la Kilombero  na kuongeza thamani zaidi  kwa wadau wake wote.

Kama alivyowahi kusema Baba wa Taifa Letu, Mwalimu Julius Nyerere: INAWEZEKANA, TIMIZA 

WAJIBU WAKO! Sote kwa pamoja tutimize wajibu wetu kwa kukuza na kuendeleza Bonde la 

Kilombero kwa njia ya kulima mashamba na kusimamia misitu!

Balozi Ami R. Mpungwe alizaliwa Ifakara mwaka 1951. 

Alikuwa na kazi ya kidiplomasia katika Wizara ya Mambo ya 

Nje na alikuwa Balozi wa kwanza katika Ubalozi wa Tanzania 

nchini Afrika ya Kusini.Tangu alipostaafu mwaka 1999, 

alijishughulisha na sekta binafsi  ikiwa ni pamoja na kuwa 

mjumbe wa Bodi za wakurugenzi kwenye sekta binafsi na 

sekta ya umma. Alijiunga na Bodi ya KVTC  mwaka 2006 na 

amefanya kazi ya Uwenyekiti   tangu mwaka  2011.
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Jumla ya hekta (ha) zimegawanywa  
Sehemu ya vitalu 4 (kama 
vinaonyeshwa hapa)

30% imetengwa kwa misitu endelevu
8,000 ha zimepandwa mitiki

70% ipi chini ya hifadhi hai
16,000 ha msitu asilia
4,000 ha ardhi yenye nyasi na Ardhi Owevu
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T A N Z A N I A

HATUA MUHIMU
Mtiki unakomaa baada ya kati ya miaka 25 na  30. Katika mwaka 1992, 

KVTC ilianza awamu ya kupanda hecta  miche 8,162 ya mitiki kwenye 

ardhi  ya miombo iliyokuwa imeharibiwa. Baadaye  karibuni miongo 

miwili, kampuni ilikamilisha program ya kupanda, ikavuna mavuno ya 

kwanza yatokanayo na  miti iliyopunguzwa kuondoa msongamano na 

kuanza kuchakata kwa ajili ya kuunza nje.  Kufikia mwaka 2030, KVTC 

itatarajia miti itakuwa imekomaa kuruhusu  kufanya uvunaji endelevu.

Hekta 28,000 za Ardhi 
Chini ya usimamizi

KILOMBERO RIVER

APPROXIMATELY  35  MILES

PLANTED HECTARES

1992        1993        1994        1995        1996        1997       1998        1999        2000        2001       2002        2003        2004       2005       2006        2007        2008       2009        2010        2011        2012        2013        2014        2015        2016        2017        2018        2019        2020        2021

180 ha

Annual plantings begin  
on first teak area

KVTC established under CDC
Finnfund 
invests in KVTC

1,282 ha
5-year mark 
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KVTC  ni kampuni kubwa binafsi  ya mitiki  katika Africa  na 
kubwa nchini Tanzania kwa kuuza nje ya nchi  bidhaa za.

KVTC ilianzishwa na Commonwealth Development Corporation (CDC) mwaka 1992 

kama sehemu ya jitihada za serikali ya Tanzania kuvutia wawekezaji wa nje na kuendeleza 

mashamba ya misitu. Ardhi yote nchini Tanzania ni mali ya umma, inamilikiwa na serikali  

kama mdhamini  kwa niaba ya Watanzania. KVTC ina hati ya kumiliki ardhi ya kisheria kwa 

misingi ya matumizi - kwa kipindi cha juu cha umiliki cha miaka 99 mpaka mwaka 2092.

Kampuni inamilikiwa na wawekezaji wenye mlengo wa Kijamii na 

Kimanzingira. Leo hii, KVTC inamilikiwa kwa ubia na Africa Sustainable Forestry Fund 

(ASFF) na Finnish Fund for Industrial Cooperation Ltd. (Finnfund). ASFF inasimamiwa 

na Criterion Africa Partners, kampuni kubwa ya muwekezaji binafsi katika  sekta 

Endelevu ya misitu. Finnfund Ni kampuni ya Fedha za maendeleo ya Finland ambayo 

inatoa mitaji ya muda mrefu Kwa miradi isiyolenga faida Kwa jamii Na mazingira, 

pamoja na miradi ya faida kwa nchi zinazoendelea.

Inasimamiwa na Timu ya Watanzania na Wafanyakazi wa Kigeni.  KVTC 

inasimamiwa na timu ya watanzania imara yenye wataalamu wa misitu na  

mainjinia wa uzalishaji wanaosaidiawa na wafanyakazi wa kigeni wachache  

wenye uzoefu wa Kilimo cha Misitu, Uchakataji na usimamizi wa miradi kwa  

zaidi ya miaka 70.

1992        1993        1994        1995        1996        1997       1998        1999        2000        2001       2002        2003        2004       2005       2006        2007        2008       2009        2010        2011        2012        2013        2014        2015        2016        2017        2018        2019        2020        2021

3,873 ha

7,157 ha
8,010 ha

ASFF acquires CDC’s majority 
shareholding in KVTC

Processing plant completed.  
Production and sales begin. 

30% of landholding planted 
and 70% under conservation
management

10-year mark 

15-year mark 

20-year mark 8,010 ha
25-year mark

The Outgrower Support Program  

Approximately 350 farmers with nearly 1,000 hectares of teak. 
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Uzalishaji wa bidhaa bora
Kiwanda Kikubwa cha kuchakata mbao za Mitiki duniani: Katika mwaka  

2009, KVTC ilijenga kiwanda cha kupasua mitiki, ambacho kwa sasa Kinachakata 

magogo yenye mita za ujazo 40,000 kwa mwaka, pia kina uwezo wa kuchakata  

mita za ujazo 75,000. Kiwanda kimegawanyika katika sehemeu mbali mbali  zenye 

misumeno, mitambo ya kukaushia  na mashine kwa ajili ya kuchakata mbao kwa 

ajili ya matumizi mbali mbali kama vile kutengenezea paneli, fanicha na sakafu. 

KVTC ni moja wa wauzaji wakubwa wa mbao za mitiki iliyochakatwa  kwenda 

india, nchi ambayo ni mtumiaji mkubwa wa mitiki duniani.

Tangu kuanzishwa kwake, kampuni ya KVTC imewekeza karibu millioni $60 

katika ardhi, vifaa, majengo na rasilimali watu kwa ajili ya kukamilisha program 

ya upandaji miti na kujenga majengo na mtambo wa kisasa wa kuchakata na 

kuongeza dhamani ya mazao ya mitiki. Hatimaye uwekezaji wa msingi utaongeza 

mapato kwa miaka 10 ijayo wakati mzunguko kamili wa kulima mashamba 

utakapokamilika - na kufikia uzalishaji kamili.



Miche

Upandaji

Ukuzaji
Uvunaji

Uchakataji

Uuzaji

Growing Plantation Teak:
A 25-Year Life Cycle

Kupanda kwa awamu Kwa kuanzisha vitalu vya mwisho vya mashamba ya 

mitiki mwaka 2010, mashamba yote yamo kwenye hatua mbalimbali za ukuaji. 

Mpaka kufikia mwaka 2017, mashamba yalizalisha magogo kiasi cha mita za 

ujazo 40,000 kwa mwaka kutoka awamu ya uvunaji wa kupunguza baadhi ya 

miti ili kuondoa msongamano mpaka awamu ya uvunaji wa miti iliyokomaa. 

Kwa kipindi cha miongo miwili ijayo, ujazo utaongezeka kwa kiasi kikubwa 

kadili ya mashamba yanavyokomaa, mpaka pale mzunguko kamili na kuzalisha 

kiasi cha magogo yenye mita za ujazo 75,000 kufikia mwaka 2030.

Teak Harvesting/Felling
Actual and Projected 2009–2032 (in thousands of cubic meters)

2009 2035

100

75

50

25

1. Miche Vitalu vya miche vya KVTC 
’vinazalisha vichipukizi vya mizizi pamoja 
na vipandikizi ambavyo vimechambuliwa 
kutoka Tanzania, Thailand, Costa Rica, 
Malaysia, na Australia.

2. Upandaji Miche ya KVTC iliyooteshwa 
ndani huhamishiwa kwenye vyumba 
vidogo.

3. Ukuzaji Mitiki michanga inatakiwa 
kuendelezwa kwa uangalifu ili kuongeza 
ubora wa mitiki hapo baadaye. Upaliliaji 
wa mara kwa mara unapunguza 
ushindani kati ya mitiki na mimea 
mingine wakati huohuo upunguzaji mitiki 
unapunguza ushindani kati ya mtiki na 
mtiki na kupendelea mti mmoja mmoja 
kwa ukuaji bora kwa muda mrefu. Wakati 
wa uvunaji wa mwisho, ni aslimia 25% 
tu ya miti ndiyo itakayobaki, baada ya 
kupunguzwa kwa kipindi cha miaka 
inayofuata. Upunguzaji wa matawi 
yanayoning’inia chini kunazuia mafundo 
na kuongeza ubora wa mazao ya mwisho 
ya mitiki.

4. Uvunaji Miti ambayo imekomaa 
inaangaliwa kwa umakini na kuvunwa kwa 
ajili ya kuchakata baada ya miaka 20–25.

5. Kuchakata Magogo yanachakatwa 
na kukaushwa kwa ajili ya kutengeneza 
bidhaa mbali mbali kama vile mbao za 
fanicha, sakafu na paneli, na bidhaa 
nyingine zilizoongezwa thamani.

6. Kuuza Bidhaa zinafungwa na 
kusafirishwa kwa ajili ya kuuzwa kwenye 
masoko ya ndani na masoko ya nje.

7. Duara linaanza tena. Viwanja 
hupandwa tena ndani ya miezi 12.

Actual Harvest Projected Harvest
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Uwekezaji kwa watu

KVTC ni muajiri mkubwa katika mkoa wa Kilombero —na 

inaendeshwa na idadi kubwa ya Watanzania. KVTC inazalisha fursa 

za ajira kwa mwaka mzima na kutoa mafunzo ya stadi kwa mkoa ambao 

chanzo kikuu cha kipato ni kilimo cha kujikimu cha mpunga na  30% ya 

wakazi wanaishi chini ya mstari wa umaskini.. Kampuni inatoa ajira ya 

kudumu kwa watu 300 —wengi wao wanatoka kwenye mikoa jirani. 

Zaidi ya hivyo, kati ya watu 200 na  300 wameajiriwa na wakandrasi 

wadogo wa mkoa ambao wanalipwa na  KVTC kwa ajiri ya kusaidia 

shughuli za kuotesha, kulima, kuvuna, na kung’olea.

Dhamira ya Kutekeleza kwa Vitendo Maadili ya kazi kwa Jamii:  

KVTC kwa kuwajibika inatekeleza, kulinda na kusimamia madili ya 

kazi kwa ajili ya ustawi wa jamii kupitia ajira. Inawalipa wafanyakazi 

malipo kamili na marupurupu, ikijumuisha msaada wa matibabu kwa 

wafanyakazi na familia zao, likizo ya mwezi mmoja, posho ya makazi na 

kugharamia karo kwa watoto wa wafanyakazi wake.

Afya na Usalama KVTC inaweka uzito mkubwa kwenye afya na 

usalama wa wafanyakazi na wakandrasi wake. Kampuni inakaguliwa na 

kupata hati kutoka kwa SGS kulingana na viwango vya OSHAS 18001, 

ambacho ni kiwango cha kimataifa kinachokubalika kupima na kukagua 

na kusiamia mfumo wa afya na usalama kazini. Wafanyakazi wanapewa 

nguo na vifaa vya kujikinga na kupewa mafunzo ya mara kwa mara 

kuhusu taratibu za usalama kazini. Kituo kidogo cha afya ndani ya eneo 

hutoa matibabu ya msingi kwa wafanyakazi na kupima malaria na VVU.

Wastani wa mshahara wa 
mwezi kwa wafanyakazi wa

Kozi za KVTC

2013 2014 2015 2016 2017

First Aid Courses 15  39  39  28 37

Fire Fighting Courses 61  57  61  35 78

Chainsaw Training  
Courses

—  42  42  38 —

Management Systems  7  15   5  12 7

Other Training —  10   1  39 7

83 163 148 152 129

Mafunzo ya wafanya kazi
Agost 2017

Mafunzo na maendeleo
KVTC inatoa mafunzo ya ufundi na stadi 

maalumu kuhusu vipengele vyote vya 

usimamiaji misitu endelevu na kwenye taaluma 

ya Ukaguzi wa ndani. Tunatoa semina za stadi 

za biashara na kozi za huduma ya kwanza 

kwa wafanyakazi wetu na mafunzo ya nje ya 

uongozi kwa kwa kiwango cha uendeshaji.

Sector Minimum Wage (by law)

KVTC Minimum Wage

KVTC Average Wage (excl. expats)

100,000 200,000 300,000 400,0000

Muundo wa Watendaji wa 
kazi wa KVTC
Utawala na wafanya kazi

200 to 300 additional workers are directly 
employed by KVTC’s contractors

Management 
 Expatriate 5 (1%)
 Tanzanian 30 (8%)

Junior Staff
Tanzanian 331 (90%)

Gross TSh/month 
(TSh 100,000 = $45)
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Uwekezaji kwenye jamii

KVTC na jamii inayoizunguka wanategemeana. Jamii inategemea kupata 

ajira na uwekezaji wa ndani kutoka kwa KVTC , wakati huohuo  KVTC 

inategemea jamii zilizopo  ‘kibali cha jamii kufanya shughuli’, inajumuisha 

kuisaidia kampuni kupunguza madhara kama vile moto, wizi wa magogo, 

na majangiri wa wanyapori. Mafanikio ya muda mrefu kwa pande zote 

yanategemea mahusiano mazuri kati yao. KVTC imeadhamiria kuimarisha 

uhusiano wake kwa ushirikishwaji chanya na mazungumzo endelevu.

Kuisaidia Jamii kwa kuzishirikisha Ushirikishwaji unafanyika kwa njia 

nyingi. KVTC inaajiri wenyeji, inatoa mafunzo nchini na kununua bidhaa 

za ndani Tanzania.  KVTC inaendesha semina za mara kwa mara za kijijini 

na matangazo kwa njia ya redio kila baada ya wiki mbili kuhabarisha 

wanakijiji kuhusu shughuli za KVTC na kuwaelimisha kuhusu maswala 

yanayoadhiri mazingira. Tunajitahidi kudumisha vitendo vya kilimo 

endelevu na chenye kuhifadhi kwa njia ya mikataba yetu na kijiji na 

Programu ya Wakulima wa Nje na mawasiliano.

Kupitia Programu ya Kuwasaidia Wakulima wa Nje Kwa kupitia 

mpango bunifu wa  KVTC’ wa Programu ya Kusaidia  Wakulima wa nje 

(‘OSP’), wakulima wenyeji wanaweza kubadili matumizi ya ardhi yao 

ya kilimo kutoka hekta moja mpaka 50 kwa ajili ya miti ya mitiki. KVTC 

inatoa pembejeo kama vile mbegu na mbolea, msaada wa kifedha, 

msaada wa kiufundi, jengo la kuchakatia na uhakika wa kununua bidhaa 

zinazotokana na programe hii.

Utaratibu huu unahakikisha upatikanaji wa bidhaa za mbao za mitiki 

zenye viwango vinavyokubalika kutoka kwa wananchi wa kawaida 

ambazo zinaweza kuingizwa kwenye soko la kimataifa.

OSP imesaidia wakulima wapatao 350 ambao wamepanda jumla ya 

hektari 1,000 za mitiki. KVTC inalenga kuongeza hektari zengine 2,000 

za maeneo ya wakulima wa nje wa mitiki kwa miaka ijayo. OSP inasaidiwa 

na Wizara ya Maliasili na Utalii Tanzania pamoja na Wizara ya mambo 

ya Nje ya Finland chini ya Programu ya Pamoja ya Misitu Binafsi (PFP). 

Malengo makuu ya PFP ni kuwezesha idadi kubwa ya watu kuwa na 

kipato endelevu kupitia sekta ya misitu, wakati huo huo wakihakikisha 

uwekezaji endelevu wa mashamba ya misitu kijamii na kimazingira 

Tangu mwaka 2010 KVTC na PFP wamewekeza kiasi cha dola  $725,000  

kwenye Programu ya  OSP. Pia program hii imepata mwitikio mkubwa 

kutoka kwa jamii inayoizunguka pamoja na wadau.

Mkurugenzi Mkuu Mtendaji Hans Lemm 

anamtembelea mkulima ambaye amepanda 

miti ya mitiki kwenye ardhi yake kwa msaada 

wa kifedha na kiufudi kutoka KVTC.
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Hili ni darasa jipya ambalo lilijengwa kwa 

msaada wa kutoka Mfuko kwa Jamii wa KVTC.

KVTC inafanya mazungumzo ya mara kwa mara na wanajamii pamoja na maafisa wa serikali za mtaa, hapa wanaonekana 

wakitembelea KVTC.

Malipo yaliyofanywa na KVTC kwa Mfuko wa Jamii 

kulingana na vipaumbele vya Jamii katika Mwaka 2002 

KVTC ilianzisha mfuko wa Jamii kuzisaidia jamii ambazo 

zilitoa ardhi zao kwa matumizi ya KVTC. Tunashauriana 

na vijiji vinavyotuzunguka ili kujua mahitaji yao, na 

kutoa fedha za miradi kwa msingi wa mahitaji yao. Kila 

mwaka, tunachangia mfuko wa jamii kwa miradi mahsusi 

kwa kila kijiji ambacho kimo katika vijiji 17 vyenye 

uhusiano na KVTC.  Fedha hizi zimesaidia kujenga shule 

na barabara, kuboresha huduma za tiba na mahitaji ya 

jamii hizi. Kufikia leo hii, zaidi ya miradi mbalimbali 140 

imesaidiwa. KVTC imedhamiria kuendeleza na kupanua 

wigo wake wa kuwekeza kwenye jamii kadili biashara 

inavyokua na kufaulu.

Matumizi ya KVTC kwa jamii
2010–2017E (mTZS = million Tanzanian schillings)

2010 2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017E

400

300

200

150

100

50

  Outgrower Payments   Village Bonus   Village Social Fund   Village Contracts   Donations

Cumulative expenditure for the period was $0.95 million USD.
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T A N Z A N I A

Wajenzi wa ndani wanaongoza kwa 

kuchagua bidhaa za mitiki ya KVTC sio 

kwa sababu ya mvuto wake tu bali kwa 

sifa zake za uimara.

Kusaidia kuijenga Tanzania

KVTC ilianzishwa na wawekezaji wa Kimataifa mwaka 1992, 

ambao walikuwa na wanaendelea kuwa pamoja na Serikali ya 

Tanzanian kwenye njozi yake ya kuhimiza maendeleo ya kiuchumi 

na viwanda ya muda mrefu katika Bonde la Kilombero

Kujenga shamba la Mitiki ni jitihada za muda mrefu ambazo 

zinahitaji kazi ngumu, ustahimilivu, na mtaji wa kuwekeza. 

Mitiki inachukua muda wa miaka ishirini hadi kukomaa kabla ya 

kuvunwa na kuanza kuleta kipato kwenye kampuni.  Ni pale tu, 

kampuni itakapoanza kupata faida ndipo wanahisa wataweza 

kupata mapato kwenye mtaji usio na uhakika ya faida ambao 

wamewekeza tokea kuanzishwa kwa kampuni.

Kwa miaka 25 ya awali, wanahisa wa KVTC walitumia zaidi ya 

dola milioni $50 kuanzisha hektari 8,000 za mashamba ya mitiki 

na kiwanda cha mbao cha mfano. Zaidi ya theluthi mbili ya 

fedha hizi zimeingizwa kwenye uchumi wa Tanzania kwa njia ya 

mishahara, manunuzi kutokana na makadrasi, kuwekeza kwenye 

jamii, kwenye kodi za Serikali za mitaa na Taifa.  Sehemu ya fedha 

zilizobaki zilitumika kununua mitambo na kugharamia utaalamu 

wa usimamiaji wa mitiki kutoka kwa wagavi wa nje

Kwa kuwa sasa mashamba ya KVTC yanakomaa, mauzo ya bidhaa 

za KVTC yanatarajiwa kuingiza nchini  kipato  cha fedha za kigeni 

cha zaidi ya  dola milioni $400  kwa miaka 25 ijayo, kufaidisha 

zaidi wafanyakazi, jamii, kampuni za ndani, na watanzania . Kwa 

usimamizi mzuri, KVTC itaendelea kuwa uti wa mgogongo kwa 

ukuaji wa uchumi kwenye Bonde la Kilombero kwa vizazi vijavyo

12



T A N Z A N I A
Magogo ya mitiki yanapandishwa ili kusafirishwa kwenda kwenye kiwanda cha mbao cha KVTC kwa ajii ya kuchakatwa na 

kuwa mbao kwa kuuzwa nje ya nchi. Mapato ya KVTC kutokana na mauzo ya ndani na nje yanaelekezwa kwenye uchumi wa 

Tanzania kwa njia ya mshahara, manunuzi kutoka Wajasiliamali wadogo na wa Kati nchini, kodi za serikali za mitaa na serikali 

kuu na uwekezaji ndani ya jamii nchini.

Ongezeko la Mchango wa KVTC kwenye Uchumi wa Tanzania
(US$ millions)
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1992–1996 1997–2001 2002–2006 2007–2011 2012–2016 2017–2021 2022–2026 2027–2031 2032–2036 2037–2042

First 25 Years Next 25 Years

$11m
Local  

Salaries

$18m
Local  

Salaries

$9m
Contractors and 
Communities

$17m
Contractors and 
Communities

$9m
Local and 

National Taxes

$42m
Local and 

National Taxes

$124m
SME 

Procurement

$124m
SME 

Procurement

$38m
SME 

Procurement

$38m
SME 

Procurement

  SME Procurement   Local Salaries   Contractors and Communities   Local and National Taxes
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Utunzaji wa msitu wa miombo

Picha hii kutoka angani 
inaonyesha mipaka kati ya KVTC 
na Eneo linalopakana ambalo 
msitu umeharibiwa.

Kupotea kwa Utando wa msitu
ndani ya mipaka ya KVTC
ndani ya kipindi hicho hicho

Kupotea kwa Utando wa msitu
Nje ya mipaka ya KVTC
Wilaya ya Ulanga
1991–2013*

31%

* Imetokana na uchambuzi wa picha za setilaiti na 
kudhibitishwa na  UNIQUE Matumizi ya Misitu na 
Ardhi ‘ forestry and land use GmbH, 2013”.

3%
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KVTC inaonyesha uwezo wa kuendesha 
kibiashara mradi wa misitu katika sehemu 
ya dunia ambayo misitu inatokomea na kuna 
misitu mipya michache inayoanzishwa.

Kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa za miti Afrika inatumia miti mingi kuliko 

mikoa mingine duniani-—90% ya miti inayovunwa inatumika kuwasha moto kwa 

ajili ya mahitaji ya msingi ya nishati. Idadi kubwa ya Waafrika wanaotegemea 

kuni na mkaa inakadiliwa kufikia 40% tangu mwaka 2015 mpaka 2030. Suluhisho 

mbadala kuzuia uharibu wa misitu na kushughulikia namna ya kukithi mahitaji 

ya mazao ya miti linahitajika. Mashamba kama ya KVTC, ambayo yanaunganisha 

mipango  madhubuti ya kupanga matumizi mazuri ya ardhi yenye uwiano mahiri 

wa uhifadhi na utunzaji mahiri wa mazingira linaweza kuwa suluhisho.

Ndani ya Mipaka Yetu Leo hii, asilimia 30% ya hektari 28,000 zinazosimamiwa 

na KVTC zimetengwa kwa kilimo cha mitiki ambayo inasaidia kuhifadhi aslimia 

70% ya eneo la miti ya asili. Kwa hiyo, hatua ya kubadilisha eneo la miombo 

ambalo awali lilikuwa limeharibiwa na kupanda mitiki, ilituwezesha kulinda na 

kuhifadhi miti ya asili iliyo ndani ya mipaka yetu. Kwa sasa tunatafuta mbinu mpya 

kuwashirikisha zaidi wanakijiji katika kulinda na kusimamia misitu ya asili ndani ya 

miliki yetu.

Nje ya Mipaka Yetu Ndani ya miaka ishirini na tano toka kuanzishwa kwa KVTC, 

usafishaji wa ardhi kwa ajili ya kilimo kidogo umesababisha kupotea kwa misitu 

ya miombo nje ya mipaka yetu. Uchunguzi wa setilaiti ambao ulisimamiwa 

na KVTC ulibaini kwamba kati ya mwaka 1991 na 2013, karibuni hapakuwa na 

uharibifu au upoteaji wa utando wa msitu kwenye maeneo ya mashamba ya 

KVTC yasiyokuwa na mitiki. Lakini katika kipindi hicho hicho Zaidi ya 30% ya 

utando wa misitu katika maeneo ya jirani ulitoweka. KVTC inafanya kazi kwa 

kushirikiana na washirika wa kimataifa kueneza elimu ya kuhifadhi na kusimamia 

miombo katika maeneo yanayozunguka kusadia kuzuia uharibifu msitu.

KVTC na FSC™

Baraza la ‘Forest Stewardship 

Council™’ linatambuliwa 

kimataifa kwa kupanga 

viwango vya usimamizi wa 

misitu endelevu ambayo 

inaweka uwiano kiuchumi, 

kimazingira, na kijamii. KVTC 

inatumia viwango hivi kama 

kigezo rasmi kwenye utendaji 

wake. Hata hivyo, kulingana 

na kanuni zilizopo za   FSC 

dhidi kubadilisha msitu asili 

kwa ajili ya mashamba baada 

ya mwaka 1994, na pamoja 

na mafanikio ya kuhifadhi 

msitu wa asili ndani ya miliki 

yake , KVTC haijapata sifa 

ya kupewa hati ya FSC.

Tunaamini kwamba hali ya 

uharibifu wa mazingira Africa 

kwa sasa unahitaji mbinu 

mpya ambazo zitakabiriana 

na matumizi ya mkaa na 

kilimo holela  ambacho 

hakijali matumizi endelevu 

ya ardhi. Tunaamini KVTC 

inatoa mfano mbadala kwa 

uwekezaji imara katika Africa 

na inatarajia kwamba mbinu 

hii itatambiliwa na FSC.

Upoteaji wa utando wa Msitu unaozunguka kitalu cha Mafinji Kati ya mwaka 1991 na 2013

Mipaka ya Kitalu

Mitiki iliyopandwa

Msitu wa Kijani

Msitu mzito wa Miombo

Misitu ya wazi ya miombo

Hakuna Misitu

1991 2004 2013



Utunzaji wa wanyama pori
U D Z U N G W A  R A I N F O R E S T 

N A T I O N A L  P A R K

Ichima Block

Ifakara

Narabungu Block

S E L O U S  

G A M E  

R E S E R V E

KVTC inajumuisha vitalu vine vya ardhi, 
kila kimoja kina vipande vya mashamba 
ya mitiki (kijani nzito) yanayozungukwa 
na miombo (Kijani hafifu).

Mpangilio wa vipande vipande vya 
mashamba ya mitiki na hifadhi ya ardhi 
kunaruhuu wanyamapori kupita kwa 
urahisi katikati na kujihifadhi kwenye 
ardhi ya KVTC, ambayo ni kiunganishi 
kwenye mapito ya wanyamapori kupitia 
Bonde la Kilombero.
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Nakafulu Block

Mafinji Block
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Doria kwenye Msitu Leo hii, Maskauti 28 wenye mafunzo ya mbuga wa 

kijiji wanafanya doria kwenye maeneo ya mashamba ya KVTC na msitu wa 

asili. Wakiwa na GPS, waanafuatilia kwa karibu matembezi ya wanyamapori, 

kukagua na kuandika mwingiliano na uvunaji haramu wa miti, ujangiri, na moto 

kama sehemu ya jitihada za kuzuia shughuli haramu na kuhifadhi miti ya asili.

Maskauti wawili wa kijiji wanatoka kwenye eneo la vijiji 17 na wanalipwa moja 

kwa moja na KVTC. Zaidi ya hivyo, vijiji hupokea ada ya mkataba na mwisho 

wa mwaka hupewa malipo ya ziada kulingana na matokeo ya program hii 

ya kufuatilia kama motisha kwa kuzuia matukio haramu. Maskauti wa kijiji 

wanafanya kazi muhimu sana ya kuunganisha vijiji hivi na kama mabalozi 

wa KVTC, wana wajibu mkubwa wa kuelimisha na kuzishirikisha jamii katika 

jitihada hai za uhifadhi.

Kimbilio la Wanyamapori Pori la Akiba la wanyama la Selous, Udzungwa 

Rainforest National Park, Kilombero Game Controlled Area na Kilombero River 

Wetland (UNESCO Ramsar Wetland): Eneo la mradi la KVTC  ni kiunganishi 

nyeti sana kati ya haya maeneo yanayotambuliwa kimataifa  kuwa makutano 

ya viumbe hai wa aina mbalimbali. Pori la Akiba la Selous ni pori la akiba kubwa 

katika Afrika na lina kiwango kikubwa cha aina mbalimbali za wanyama, ambao 

ni ni pamoja na tembo, nyati, pundamilia, simba, viboko na mamba.

Kaskazini mwa KVTC, Kwenye Uwanda wa Mafuriko wa Kilombero kuna tatizo 

la uharibifu wa ardhi kutokana na kuvamiwa na wakulima pamoja na wafugaji, 

ambao wanaweka msukumo mkubwa kwa maisha ya viumbe vya porini. Mapito 

pekee yanayounganisha Milima ya Udzungwa na akiba ya pori ni kupitia KVTC. 

Kwa kuhifadhi makao ya asili ndani ya mipaka yetu na kufuatilia kwa ukaribu 

uwindaji haramu na shughuli za wanyamapori, KVTC ina jukumu muhimu katika 

kulinda wanyama pori

Ufuatiliaji wa Wanyamapori ni jukumu 

la msingi katika jitihada za kuhifadhi  

KVTC’s conservation efforts.
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